# Kí Ni álé Àgbà Ti?
Ẹran-oko tí a mọ̀ sí álé Àgbà (English: _Eagle_) jẹ́ ẹyẹ tí ó ń gbé nínú igbó, ní apá àríwá àti gúúsù ilẹ̀ Àfríkà, àti àwọn ilẹ̀ tí ó wà ní àríwá àgbáyé. Ẹyẹ yìí ní ẹ̀rí tí ó rí bí àgbà, tí ó ma ń múbọ̀ rẹ̀ sí ọ̀run tó bá fẹ́ máa fò hó.
Àwọn Ẹ̀rí Álé Àgbà
Ẹ̀rí álé Àgbà ní dídì, tí ó sì gbà. Lẹ́gbẹ̀ ọ̀run àti lẹ́gbẹ̀ ẹsẹ̀ rẹ̀ ni ó máa ń lábà, débi tí àwọn abà wọ̀nyí yíó lè gbẹ́ orí àgbà kan. Ọ̀nà tí ó fi máa ń fò hó, jẹ́ ọ̀nà tí ó jẹ́ alágbára. Nígbà tí ó bá fẹ́ fò sí orí ọ̀kan nínú àwọn ọ̀rẹ́ rẹ̀, ó máa ń fò un láti ọ̀run.
Kí Ni álé Àgbà Jẹ́?
Álé Àgbà jẹ́ àgbà àgbà tí ó ní àpọ́jú tí ó kún fún àwọn ẹ̀rí tí ó lágbára. Ọ̀nà tí ó fi máa ń gbóòrò, jẹ́ ọ̀nà tí ó lágbára. Ó tun jẹ́ ẹyẹ tí ó gbọ́n, tí ó sì máa ń wà níbòmíràn.
Ohun Tí Álé Àgbà Máa Ń Jẹ́
Ọ̀rẹ́ tí ó tún jẹ́ ẹyẹ, àwọn ẹranko kérékéré, ẹja, àti ẹ̀gún ni álé Àgbà máa ń jẹ́. Ó máa ń ṣáá ọ̀rẹ́ lọ́wọ́ àwọn ẹranko tó fẹ́ pa wọn, bí àwọn ẹranko elédè, àti àwọn ẹranko tí ó tóbi.
Bí Álé Àgbà Ṣe Máa Ń Kó àgbà
Nígbà tí álé Àgbà bá fẹ́ kó àgbà, ó máa ń lọ sí ibi tí ó pọ̀ sí ní àwọn igi. Ó máa ń yó àwọn igi wọ̀nyí, tí ó máa ń kó wọn sí ibi tó fẹ́ kó àgbà. Lẹ́yìn tí ó bá ti yó àwọn igi náà tán, yóò máa ń gbóòrò lórí àwọn igi wọ̀nyí, tí ó máa ń fi àwọn ẹ̀rí rẹ̀, kó àwọn igi wọ̀nyí jọ.
Bí Álé Àgbà Ṣe Máa Ń Bí Ọmọ
Nígbà tí álé Àgbà bá fẹ́ bí ọmọ, ó máa ń lọ sí àgbà tó ti kọ. Lẹ́yìn tí ó bá ti dé ibi náà, yóò máa ń gbóòrò lórí àgbà náà. Nígbà tí ó bá bí ọmọ, yóò máa ń tún gbóòrò lórí àgbà náà, tí ó yóò máa ń kó àwọn ẹ̀rí rẹ̀, dá àwọn ọmọ rẹ̀ mọ́ sí àgbà náà.
Ìpínrọ Ipari
Álé Àgbà jẹ́ àgbà àgbà tí ó gbọ́n, tí ó sì lágbára. Ó jẹ́ ẹyẹ tí ó ń kúkú wà níbòmíràn, tí ó máa ń gbé ní àárín igbó. Ó jẹ́ ẹyẹ tí ó máa ń wà níbòmíràn, tí ó máa ń gbé ní àárín igbó. Àwọn ẹ̀rí rẹ̀ ní dídì, tí ó sì gbà. Lẹ́gbẹ̀ ọ̀run àti lẹ́gbẹ̀ ẹsẹ̀ rẹ̀ ni ó máa ń lábà, débi tí àwọn abà wọ̀nyí yíó lè gbẹ́ orí àgbà kan.
Àwọn Ìbéèrè Nigbagbogbo lórí Álé Àgbà
1. Kí ni álé Àgbà?
2. Àwọn ẹ̀rí álé Àgbà rí bí kí?
3. Kí ni álé Àgbà máa ń jẹ́?
4. Kí ni ó jẹ́ tí álé Àgbà jẹ́ ẹ̀gbà àgbà?
5. Kí ni álé Àgbà máa ń dá àwọn ọmọ rẹ̀ sí?